Dịch vụ kinh doanh ngành nghề liên quan đến đăng tin tức website

Câu hỏi
Công ty em làm kinh doanh ngành nghề liên quan đến đăng tin tức lên các website, thường làm trên mạng thì có phải là hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng không ạ? Em đọc nghị định Nghị định 103/2009/NĐ-CP thì phạm vi áp dụng chỉ đối với hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng. Công ty em nhất thiết phải làm biển hiệu  theo quy định điều 22, 23 NĐ trên không ạ? Sếp em muốn giảm thiểu chi phí nhất có thể. Mong luật sư tư vấn giúp e
Cảm ơn luật sư ạ !Trả lời
Chào bạn,
1. Bạn chiểu theo quy định về phạm vi điều chỉnh của Quy chế hoạt động văn hóa và kinh doanh được văn hóa công cộng ban hành kèm Nghị định 103/2009/NĐ-CP để xác định về nội dung ngành nghề của công ty mình nhé:
"Điều 2. Phạm vi điều chỉnh và đối tượng áp dụng:
a) Quy chế này quy định các hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng (sau đây gọi là Quy chế) bao gồm: lưu hành, kinh doanh băng, đĩa ca nhạc, sân khấu; biểu diễn nghệ thuật, trình diễn thời trang; triển lãm văn hóa, nghệ thuật; tổ chức lễ hội; viết, đặt biển hiệu; hoạt động vũ trường, karaoke, trò chơi điện tử, các hoạt động văn hóa, dịch vụ văn hóa và các hình thức vui chơi giải trí khác;
b) Nơi tổ chức hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa công cộng quy định tại Quy chế này bao gồm nhà hát, nhà văn hóa, nhà triển lãm, trung tâm văn hóa, câu lạc bộ, cơ sở lưu trú du lịch, nhà khách, nhà nghỉ, nhà hàng ăn uống, giải khát, cửa hàng, cửa hiệu, sân vận động, nhà thi đấu thể thao, quảng trường, phương tiện vận tải hành khách công cộng và các phương tiện, địa điểm khác có tổ chức các hoạt động văn hóa và kinh doanh dịch vụ văn hóa quy định tại điểm a khoản này.
2. Như đã tư vấn cho bạn, khi được cấp giấy chứng nhận đăng ký doanh nghiệp xong thì công ty bạn phải thực hiện treo biển hiệu theo quy định.
Trân trọng./.